Khỏe Đẹp Plus

CHỦ ĐỀ

THEO DÕI CHÚNG TÔI

Người dân nhất định phải nắm rõ về quy định này nếu tham gia BHYT. Bởi lẽ, những người đóng đủ 5 năm liên tục trở lên sẽ được “đặc cách” hưởng một số quyền lợi.

Thế nào là đóng BHYT đủ 5 năm liên tục?

Trước hết, cần phải hiểu rõ khái niệm về BHYT 5 năm liên tục. Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định, BHYT 5 năm liên tục là việc người tham gia đóng bảo hiểm trong 5 năm liên tiếp, chỉ gián đoạn tối đa 3 tháng.

dong bhyt du 5 nam lien tuc se duoc dac cach mot quyen loi nguoi dan nen biet 1

Thời điểm tham gia đủ 5 năm liên tục sẽ được trực tiếp ghi nhận trên thẻ BHYT. Quyết định 1666/QĐ-BHXH về mẫu thẻ BHYT cho thấy, việc ghi nhận thời gian này được quy định cụ thể như sau:

  • Người đóng BHYT đủ 5 năm liên tục tính đến ngày 1/1/2015 thì in từ ngày 1/1/2015.
  • Từ ngày 1/1/2015 trở đi, người tham gia đóng bảo hiểm chưa đủ hay bắt đầu đủ 5 năm liên tục thi in từ ngày đầu tiên của năm thứ 6.

Đóng BHYT đủ 5 năm liên tục được hưởng quyền lợi gì?

Tại điểm c khoản 1 Điều 22 Luật BHYT số 25/2008/QH12, sửa đổi bởi Luật số 46/2014/QH13, mức hưởng BHYT 5 năm liên tục đã được quy định rất cụ thể.

Theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này, người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám và chữa bệnh sẽ được quỹ BHYT chi trả chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng 100% nếu có thời gian đóng BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng thanh toán chi phí khám chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, ngoại trừ trường hợp tự đi khám và chữa bệnh không đúng tuyến.

Như vậy, mức hưởng BHYT 5 năm liên tục sẽ là toàn bộ chi phí khám chữa bệnh trong phạm vị được nhận. 

Người bệnh cần đáp ứng đủ những điều kiện sau để được thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh theo mức hưởng trên:

  • Đóng BHYT đủ 5 năm liên tục trở lên: Trên thẻ BHYT có dòng chữ “thời điểm đủ 5 năm liên tục: Từ ngày…” để chứng minh đủ điều kiện ngay trên thẻ. Chú ý chỉ được gián đoạn không quá 3 tháng nếu có thời gian này
  • Có khoản tiền và chi trả chi phí khám, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở. Có thể hiểu số tiền đồng chi trả là khoản tiền mà người bệnh phải cùng chi trả với cơ quan BHXH theo tỷ lệ % được hưởng trên thẻ. Lương cơ sở hiện nay áp dụng là 1,8 triệu đồng/ tháng. Do đó, số tiền cùng chi trả phải lớn hơn 6x 1,8 triệu đồng = 10,8 triệu đồng.
  • Người bệnh cần đi khám và chữa bệnh theo đúng tuyến

dong bhyt du 5 nam lien tuc se duoc dac cach mot quyen loi nguoi dan nen biet 2

Hồ sơ làm thủ tục hưởng BHYT 5 năm liên tục theo Thông báo 2298/TB-BHXH ngày 14/11/2018 bao gồm:

  • Thẻ bảo hiểm y tế
  • Bản sao giấy tờ tùy thân có ảnh
  • Hóa đơn và chứng từ thanh toán viện phí (bản gốc)

Người bệnh có đủ giấy tờ này sẽ nộp hồ sơ ở cơ quan BHXH nơi tham gia BHYT để được xử lý.

Như vậy, người bệnh nên giữ lại hóa đơn và chứng từ khám chữa bệnh cẩn thận để có căn cứ cho cơ quan bảo hiểm giải quyết chế độ quyền lợi.

Theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế, người bệnh sẽ được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi nếu đủ điều kiện ở mục 2.

Theo hướng dẫn tại Nghị định 146/2018/NĐ-CP,  việc thanh toán chi phí khám chữa bệnh với người bệnh có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên cụ thể như sau:

  • Nếu người bệnh có số tiền cùng chi trả tại 1 hay nhiều lần khám chữa bệnh ở cùng cơ sở khám chữa bệnh đó lớn hơn 6 tháng lương cơ sở thì cơ sở khám chữa bệnh không thu khoản tiền cùng chi trả lớn hơn 6 tháng đó. Họ phải cung cấp hóa đơn thu đối với số tiền cùng chi trả đủ 6 tháng lương cơ sở để người bệnh có căn cứ đề nghị cơ quan BHXH xác nhận không phải cùng chi trả trong năm đó
  • Nếu người bệnh có số tiền cùng chi trả lũy kế trong năm tài chính tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác nhau hay ở cùng một cơ sở khám chữa bệnh lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, người bệnh cần mang chứng từ đến cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT để thanh toán số tiền cùng chi trả lớn hơn 06 tháng lương cơ sở cũng như nhận giấy xác nhận không cùng chi trả trong năm đó
  • Nếu người bệnh có số tiền cùng chi trả vượt quá 6 tháng lương cơ sở được tính từ ngày 1/1, quỹ BHYT sẽ chi trả 100% phí khám chữa bệnh trong phạm vi được hưởng kể từ thời điểm người bệnh tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục đến hết ngày 31/12 của năm
5/5 - (10 bình chọn)
Share.

CÔNG TY CỔ PHẦN TRUYỀN THÔNG KHỎE ĐẸP PLUS

  • Địa chỉ ĐKKD: Số 351 Lương Thế Vinh, P. Trung Văn – Q. Nam Từ Liêm – TP. Hà Nội, Việt Nam
  • Giấy phép thiết lập MXH số 144/GP-BTTTT, ký ngày 11/04/2017
  • Điện thoại: 0967 050 222
  • Email: khoedepplus.vn@gmail.com
  • Chịu trách nhiệm quản lý nội dung: Trần Ngân
  • © Khỏe Đẹp Plus 2024 . All Rights Reserved.
  • Điều khoản dịch vụ
  • Chính sách Quyền riêng tư